s-1
| Ci xarnub fukk ak juróom Bawol nguur su ndaw la woon su toppoon Jolof gu mag gi. |
s-2
| Bu ko defee, ag njaboot gu am ag jegeñaale ak buuri Kajoor yi daan ko jiite. |
s-3
| Bu jëkk, nguur googu, ay socé ak ay séeréer, ñoo ko yoroon. |
s-4
| Ndax Bawol, benn dex la woon foofu ci lu doog a am. |
s-5
| Boobu jamono, Bawol, amoon na ndox mu bare. |
s-6
| Ci cosaan, dañu ne, Bawol, ku fa jëkk a nekk buur, Xaayamagaan moo doon turam. |
s-7
| Xaayamagaan, ci làkku socé yi la soqeekoo, moo di: buuru gaalam. |
s-8
| Ñoom, socé yi fa nekkoon jamono boobu, seen mamm, Mande lañu baawoo. |
s-9
| Ba pare, séeréer yi ñëw. |
s-10
| Ñoom, Fuuta Tooro lañu jóge woon, gàdday ba Bawol, ndax jiyaar ji Muraabituun yi defoon foofu. |
s-11
| Ba ñu agsi Bawol, ci ubbite, dañu daan dëkkandoo ak socé, soog a leen daq. |
s-12
| Ba loolu amee, ñu yilif dëkk boobu. |
s-13
| Ci séeréer yi, askan yi ñu faloon, ñoo doon ñi sant Juuf, Ngom, Caw. |
s-14
| Te buur ba ñu daan taan ci ñoom, 'Téeñ' lañu ko daan tudde. |
s-15
| Loolu moo amoon, laata nguuru Jolof ñëw uuf dëkk bi. |
s-16
| Ci ñaareelu xaaju xarnu bii la Amari Ngóone xëy di buuru Kajoor ak Bawol ci jenn jamono ji. |
s-17
| Booba la buur bi tàmbalee jiite ñaari nguur, waaye nguur gu ci nekk yor politigu doxaliinu réewam. |
s-18
| Waaye boole gii bari lu mu daa jur ay réeroo ci diggante ñaari nguur yi, ndax gu ci nekk dafa bëgg a yilif ga ca des. |
s-19
| Buurub Bawal nag di Teeñ ab jataay a ko daa jàppale, bu ñu wéer tabbug ki di wuutu buur bi bu faatoo, ak fuglug saxal yi buur bi di def. |
s-20
| Nguur gi amoon na ab ëttu àtte buy àtte mbir yi. |
s-21
| Mbooleem kuréel yi nag daa nañu fa àttewoo (kuréelug nappkat yi, baykat yi, sàmm si, boroom mecce yi ak jigéen ñi). |
s-22
| Bokkug Bawol ci Yaxantug Tàkk gi taxu ko woon a deme noonu, ndaxte yooni yaxantu gi rombutoon ci ay suufam. |
s-23
| Moom kay dafa yamoon rekk ci yaxantug tefes gi. |